Juyin Juya Makamashin Rana: Ƙwararrun Kwayoyin Rana Mai araha da Ƙungiyar Bincike ta Ƙaddamarwa ta Bayyana

Juyin Juya Makamashin Rana: Ƙwararrun Kwayoyin Rana Mai araha da Ƙungiyar Bincike ta Ƙaddamarwa ta Bayyana

Masana kimiyyar lissafi a Jami'ar ITMO sun gano wata sabuwar hanya ta amfani da kayan gaskiya a cikiKwayoyin hasken ranatare da kiyaye ingancin su.Sabuwar fasahar ta dogara ne akan hanyoyin ƙara kuzari, waɗanda ke canza kaddarorin kayan ta hanyar ƙara ƙazanta amma ba tare da amfani da na'urori na musamman masu tsada ba.

An buga sakamakon wannan binciken a cikin ACSAapplied Materials & Interfaces ("Ion-gated small molecule OPVs: Interface doping of charge Collectors and transport layers").

Ɗaya daga cikin ƙalubale masu ban sha'awa a cikin makamashin hasken rana shine haɓaka kayan ɗaukar hoto na bakin ciki na bakin ciki.Ana iya amfani da fim ɗin a saman tagogi na yau da kullun don samar da makamashi ba tare da shafar bayyanar ginin ba.Amma haɓaka ƙwayoyin hasken rana waɗanda ke haɗa babban inganci tare da isar da haske mai kyau yana da wahala sosai.

Kwayoyin hasken rana na al'ada na sirara-fim suna da lambobi marasa ƙarfi na ƙarfe waɗanda ke ɗaukar ƙarin haske.Kwayoyin hasken rana masu haske suna amfani da na'urorin lantarki masu watsa haske.A wannan yanayin, babu makawa wasu na'urorin photon sun ɓace yayin da suke wucewa, wanda ke lalata aikin na'urar.Bugu da ƙari, samar da wutar lantarki ta baya tare da kaddarorin da suka dace na iya yin tsada sosai,” in ji Pavel Voroshilov, wani mai bincike a Makarantar Physics da Injiniya ta Jami’ar ITMO.

Ana magance matsalar ƙarancin inganci ta amfani da doping.Amma tabbatar da yin amfani da ƙazanta daidai da kayan yana buƙatar hanyoyi masu rikitarwa da kayan aiki masu tsada.Masu bincike a Jami'ar ITMO sun ba da shawarar fasaha mai rahusa don ƙirƙirar bangarori na hasken rana "marasa ganuwa" - wanda ke amfani da ruwa na ionic don dope kayan, wanda ke canza kaddarorin da aka sarrafa.

"Don gwaje-gwajenmu, mun ɗauki ƙaramin tantanin halitta mai amfani da hasken rana tare da maƙala nanotubes zuwa gare ta.Na gaba, mun doped nanotubes ta amfani da ƙofar ion.Mun kuma sarrafa layin sufuri, wanda ke da alhakin yin cajin daga Layer mai aiki ya sami nasarar isa ga lantarki.Mun sami damar yin wannan ba tare da ɗakin ɗaki ba kuma muna aiki a ƙarƙashin yanayin yanayi.Abin da kawai za mu yi shi ne sauke wani ruwa na ionic kuma mu yi amfani da ɗan wuta don samar da aikin da ya dace.” in ji Pavel Voroshilov.

A cikin gwajin fasaharsu, masanan sun sami damar haɓaka ƙarfin baturin sosai.Masu binciken sun yi imanin za a iya amfani da fasaha iri ɗaya don inganta ayyukan sauran nau'ikan ƙwayoyin rana.Yanzu suna shirin yin gwaji da kayayyaki daban-daban da inganta fasahar kara kuzari da kanta.


Lokacin aikawa: Oktoba-31-2023