A cikin 2022, ƙimar girma naajiyar makamashi na zamaa Turai ya kasance 71%, tare da ƙarin ƙarfin shigar da 3.9 GWh da ƙarfin shigar da aka yi na 9.3 GWh.Jamus, Italiya, Ingila, da Ostiriya sun kasance a matsayin manyan kasuwanni huɗu da 1.54 GWh, 1.1 GWh, 0.29 GWh, da 0.22 GWh, bi da bi.
A cikin yanayin tsakiyar lokaci, ana hasashen cewa sabon tura wutar lantarki na gida a Turai zai kai 4.5 GWh a cikin 2023, 5.1 GWh a 2024, 6.0 GWh a 2025, da 7.3 GWh a 2026. Poland, Spain, da Sweden sune kasuwanni masu tasowa tare da babban damar.
A shekara ta 2026, ana sa ran sabon ƙarfin da aka girka na shekara-shekara a yankin Turai zai kai 7.3 GWh, tare da ƙarfin shigar da ya kai 32.2 GWh.A ƙarƙashin yanayin girma mai girma, a ƙarshen 2026, ma'aunin aiki na ajiyar makamashi na gida a Turai zai iya kaiwa 44.4 GWh, yayin da a ƙarƙashin yanayin ƙarancin girma, zai zama 23.2 GWh.Jamus, Italiya, Poland, da Sweden ne za su kasance manyan ƙasashe huɗu a cikin yanayin biyun.
Lura: Bayanan da bincike a cikin wannan labarin an samo su ne daga "2022-2026 Kasuwancin Kasuwancin Ma'auni na Turai" wanda Ƙungiyar Masana'antu ta Turai ta buga a watan Disamba 2022.
Halin Kasuwar Ma'ajiyar Makamashi Mazauni na EU 2022
Halin da kasuwar ajiyar makamashi ta zama ta Turai a cikin 2022: A cewar ofungiyar Masana'antar Photovoltaic ta Turai, a cikin yanayin tsakiyar lokaci, an kiyasta cewa ikon shigar da ajiyar makamashi a Turai zai kai 3.9 GWh a cikin 2022, yana wakiltar 71 % haɓaka idan aka kwatanta da shekarar da ta gabata, tare da ƙarfin shigar da 9.3 GWh.Wannan yanayin ci gaban yana ci gaba daga 2020 lokacin da kasuwar ajiyar makamashi ta zama ta Turai ta kai 1 GWh, sannan 2.3 GWh a 2021, haɓaka 107% kowace shekara.A cikin 2022, fiye da mazauna miliyan ɗaya a Turai sun shigar da tsarin adana hoto da makamashi.
Haɓaka abubuwan shigarwa na hotovoltaic da aka rarraba sune tushen haɓakar kasuwar ajiyar makamashin gida.Kididdiga ta nuna cewa matsakaita madaidaicin adadin tsakanin tsarin ajiyar makamashi na zama da tsarin rarraba wutar lantarki a Turai ya karu daga 23% a cikin 2020 zuwa 27% a cikin 2021.
Haɓakar farashin wutar lantarki ya kasance babban abin da ya haifar da haɓakar na'urorin ajiyar makamashi na mazaunin.Rikicin makamashin da ya biyo bayan rikicin Rasha da Ukraine ya kara tayar da farashin wutar lantarki a Turai, lamarin da ya haifar da damuwa game da tsaron makamashi, wanda ya sa aka bunkasa kasuwannin adana makamashi na mazauna Turai.
Idan ba don kunkuntar baturi da ƙarancin masu sakawa ba, wanda ke iyakance yuwuwar biyan buƙatun abokin ciniki da kuma haifar da jinkiri a cikin shigarwar samfuran na tsawon watanni da yawa, haɓakar kasuwa zai iya zama mafi girma.
A shekarar 2020,ajiyar makamashi na zamaTsarukan sun fito ne a taswirar makamashin Turai, tare da matakai biyu: na farko shigarwa na fiye da 1 GWh na iya aiki a cikin shekara guda da kuma shigar da tsarin ajiyar makamashi na gida sama da 100,000 a cikin yanki guda.
Halin Kasuwar Ajiye Makamashi na Mazauni: Italiya
Haɓakar kasuwar ajiyar makamashi ta zama ta Turai ta kasance da farko ta wasu ƴan manyan ƙasashe ne ke tafiyar da su.A cikin 2021, manyan kasuwannin ajiyar makamashi na zama biyar a Turai, gami da Jamus, Italiya, Austria, United Kingdom, da Switzerland, sun ɗauki kashi 88% na ƙarfin da aka girka.Italiya ita ce kasuwa mafi girma ta biyu mafi girma a cikin kasuwar ajiyar makamashi a Turai tun daga 2018. A cikin 2021, ya zama babban abin mamaki tare da ƙarfin shigarwa na shekara-shekara na 321 MWh, yana wakiltar 11% na duk kasuwannin Turai da haɓaka 240% idan aka kwatanta da 2020.
A cikin 2022, sabon shigar da ikon Italiya na ajiyar makamashi na mazaunin ana tsammanin zai wuce 1 GWh a karon farko, ya kai 1.1 GWh tare da ƙimar girma na 246%.Ƙarƙashin yanayin girma mai girma, wannan ƙimar hasashen zai zama 1.56 GWh.
A cikin 2023, ana sa ran Italiya za ta ci gaba da haɓaka haɓaka mai ƙarfi.Koyaya, bayan haka, tare da ƙarshen ko rage matakan tallafi kamar Sperbonus110%, sabon shigar da sabbin makamashi na shekara-shekara a Italiya ya zama rashin tabbas.Duk da haka, har yanzu yana yiwuwa a kula da sikelin kusa da 1 GWh.Dangane da tsare-tsaren ma'aikacin tsarin watsawa na Italiya TSO Terna, za a tura jimillar 16 GWh na tsarin ajiyar makamashi na mazaunin nan da shekarar 2030.
Halin Kasuwar Ajiye Makamashi na Mazauni: Ƙasar Ingila
Ƙasar Ingila: A cikin 2021, Ƙasar Ingila tana matsayi na huɗu tare da ikon shigar da 128 MWh, yana girma da kashi 58%.
A cikin yanayin tsakiyar wa'adi, an kiyasta cewa sabon shigar da ikon ajiyar makamashi na zama a Burtaniya zai kai MWh 288 a cikin 2022, tare da haɓakar 124%.Nan da 2026, ana sa ran samun ƙarin MWh 300 ko ma 326 MWh.Ƙarƙashin yanayin girma mai girma, sabon shigarwar da aka yi a Burtaniya don 2026 shine 655 MWh.
Koyaya, saboda ƙarancin tsare-tsaren tallafi da jinkirin tura mita masu wayo, ana sa ran haɓakar ƙimar kasuwar ajiyar makamashi ta Burtaniya za ta kasance mai ƙarfi a matakin yanzu a cikin shekaru masu zuwa.Dangane da Ƙungiyar Photovoltaic ta Turai, ta 2026, ƙarfin da aka shigar a cikin Burtaniya zai zama 1.3 GWh a ƙarƙashin yanayin girma mai ƙarancin girma, 1.8 GWh a cikin yanayin tsakiyar lokaci, da 2.8 GWh a ƙarƙashin yanayin girma mai girma.
Yanayin Kasuwancin Ma'ajiya Makamashi: Sweden, Faransa da Netherlands
Sweden: Taimakon tallafi, ma'ajin makamashi na wurin zama da kuma samar da wutar lantarki a Sweden sun ci gaba da ci gaba.Ana hasashen zai zama na hudu mafi girmaajiyar makamashi na zamakasuwa a Turai nan da shekarar 2026. A cewar Hukumar Kula da Makamashi ta Duniya (IEA), Sweden kuma ita ce babbar kasuwa ta motocin lantarki a Tarayyar Turai, tare da kaso 43% na sabbin siyar da motocin lantarki a shekarar 2021.
Faransa: Ko da yake Faransa na ɗaya daga cikin manyan kasuwannin samar da wutar lantarki a Turai, ana sa ran za ta kasance a ƙaramin matakin a cikin ƴan shekaru masu zuwa saboda rashin ƙarfafawa da ƙananan farashin wutar lantarki.Ana hasashen kasuwar za ta karu daga megawatt 56 a shekarar 2022 zuwa megawatt 148 a shekarar 2026.
Idan aka kwatanta da sauran ƙasashen Turai masu irin wannan sikelin, kasuwar ajiyar makamashi ta Faransa har yanzu ba ta da yawa idan aka yi la'akari da yawan jama'arta miliyan 67.5.
Netherlands: Netherlands har yanzu babbar kasuwa ce da ba ta nan.Duk da kasancewa ɗaya daga cikin manyan kasuwannin samar da hotovoltaic na zama a Turai kuma mafi girman ƙimar shigarwar hasken rana na kowane mutum a nahiyar, kasuwar ta fi rinjaye ta hanyar tsarin saɓo na net ɗin don ɗaukar hoto na zama.
Lokacin aikawa: Mayu-23-2023