Babban batir lithium jagora a cikin gidajen motoci

Babban batir lithium jagora a cikin gidajen motoci

Baturin lithium a cikin gidajen motoci yana ƙara shahara.Kuma tare da kyawawan dalilai, batir lithium-ion suna da fa'idodi da yawa, musamman a cikin gidajen hannu.Batirin lithium a cikin camper yana ba da tanadin nauyi, ƙarfin ƙarfi da sauri da sauri, yana sauƙaƙa yin amfani da motar da kansa.Tare da juzu'inmu mai zuwa a zuciya, muna bincika kasuwa, la'akari da fa'idodi da rashin amfani na lithium, da abin da ke buƙatar canzawa a cikin abubuwan da ke akwai.lithium RV baturi.

Me yasa baturin lithium a cikin motar motsa jiki?

An shigar da batirin gubar-acid na al'ada (da gyare-gyaren su kamar batir GEL da AGM) a cikin gidajen hannu shekaru da yawa.Suna aiki, amma waɗannan batura ba su da kyau a cikin gidan hannu:

  • Suna da nauyi
  • Tare da caji mara kyau, suna da ɗan gajeren rayuwar sabis
  • Ba su dace da yanayin aikace-aikacen da yawa ba

Amma batura na al'ada ba su da arha - kodayake baturin AGM yana da farashin sa.

A cikin 'yan shekarun nan, duk da haka.12v lithium baturisun ƙara samun hanyar shiga gidajen hannu.Batura lithium a cikin camper har yanzu wasu kayan alatu ne, tunda farashin su ya fi farashin talakawan batura masu caji.Amma suna da fa'idodi da yawa waɗanda ba za a iya watsi da su daga hannu ba, waɗanda kuma suka sanya farashin cikin hangen nesa.Amma ƙari akan haka a cikin ƴan sashe na gaba.

Mun sami sabon motar mu a cikin 2018 tare da batura AGM guda biyu a kan jirgi.Ba mu so mu jefar da su nan da nan kuma a zahiri mun yi shirin canzawa zuwa lithium a ƙarshen rayuwar batirin AGM.Duk da haka, an san tsare-tsaren suna canzawa, kuma don samar da daki a cikin motar don shigarwa na dizal mai zuwa, yanzu mun fi son shigar da baturin lithium a cikin gidan wayar hannu.Za mu bayar da rahoto kan wannan dalla-dalla, amma ba shakka mun yi bincike da yawa a gaba, kuma muna son gabatar da sakamakon a cikin wannan labarin.

Tushen batirin lithium

Na farko, ƴan ma'anoni don fayyace ma'anar kalmomi.

Menene LiFePo4?

Dangane da baturan lithium don gidajen hannu, babu makawa mutum ya zo a kan ɗan ɗan wahalar kalmar LiFePo4.

LiFePo4 baturi ne na lithium-ion wanda ingantaccen lantarki ya ƙunshi lithium iron phosphate maimakon lithium cobalt oxide.Wannan yana sanya wannan baturi lafiya sosai saboda yana hana guduwar zafi.

Menene Y ke nufi a LiFePoY4?

A musanya don aminci, da wuriLiFePo4 baturiyana da ƙananan wattage.

A tsawon lokaci, an magance wannan ta hanyoyi daban-daban, misali ta amfani da yttrium.Irin waɗannan batura ana kiran su LiFePoY4, kuma (da wuya) ana samun su a cikin gidajen hannu.

Yaya lafiyayyen baturin lithium a cikin RV?

Kamar sauran mutane da yawa, mun yi mamakin yadda amintattun batir lithium suke a zahiri lokacin amfani da su a cikin motoci.Me ke faruwa a cikin hatsari?Me zai faru idan kun yi caji da gangan?

A zahiri, akwai damuwa na aminci tare da yawancin batura lithium-ion.Abin da ya sa kawai bambance-bambancen LiFePo4, wanda aka yi la'akari da lafiya, a zahiri ake amfani da shi a cikin sashin gida na hannu.

Kwanciyar hankali na batirin lithium

A yayin binciken baturi, babu makawa mutum ya zo kan kalmomin "kwanciyar hankali" da "DoD", waɗanda ke da alaƙa.Domin zaman lafiyar zagayowar yana ɗaya daga cikin manyan fa'idodin batirin lithium a cikin gidan wayar hannu.

"DoD" (zurfin zubar da ruwa) yanzu yana nuna nawa baturi ya cika.Don haka matakin fitarwa.Domin ba shakka yana da bambanci ko na fitar da baturi gaba daya (100%) ko kuma kashi 10 kawai.

Kwanciyar hankali don haka yana da ma'ana kawai dangane da ƙayyadaddun DoD.Domin idan kawai na sauke baturin zuwa kashi 10, yana da sauƙi don isa dubban zagayawa - amma hakan bai kamata ya zama mai amfani ba.

Wannan ya fi ƙarfin batirin gubar-acid na al'ada za su iya yi.

Amfanin baturin lithium a cikin gidan hannu

Kamar yadda aka riga aka ambata, baturin lithium a cikin sansanin yana ba da fa'idodi da yawa.

  • Hasken nauyi
  • Babban iya aiki tare da girman iri ɗaya
  • Babban ƙarfin aiki da juriya ga zurfafa zurfafawa
  • Maɗaukakin igiyoyin caji da fiɗa
  • Babban kwanciyar hankali
  • Babban tsaro lokacin amfani da LiFePo4

Ƙarfin mai amfani da juriya mai zurfi na fitarwa na batirin lithium

Yayin da ya kamata a fitar da batura na yau da kullun zuwa kusan kashi 50 cikin ɗari don kar a iyakance rayuwar sabis ɗin su, batirin lithium na iya kuma ana iya fitar da su zuwa kashi 90% na ƙarfinsu (da ƙari).

Wannan yana nufin cewa ba za ku iya kwatanta ƙarfin kai tsaye tsakanin baturan lithium da baturan gubar-acid na yau da kullun ba!

Yawan amfani da wutar lantarki da caji mara rikitarwa

Yayin da batura na al'ada za'a iya cajin su sannu a hankali kuma, musamman ma zuwa ƙarshen zagayowar caji, da kyar ake son cinyewa yanzu, batir lithium ba su da wannan matsalar.Wannan yana ba ka damar loda su da sauri da sauri.Wannan shine yadda mai haɓaka caji da gaske ke nuna fa'idarsa, amma kuma tsarin hasken rana yana gudana har zuwa sabon tsari tare da shi.Domin batirin gubar-acid na yau da kullun suna “birki” da yawa idan sun riga sun cika sosai.Koyaya, batir lithium a zahiri suna tsotse kuzari har sai sun cika.

Duk da yake baturan gubar-acid suna da matsala wanda sau da yawa ba sa samun cikawa daga mai canzawa (saboda ƙarancin amfani da yanzu zuwa ƙarshen zagayowar caji) sannan rayuwar sabis ɗin su ta sha wahala, batir lithium a cikin gidan wayar hannu suna lalatar da ku da yawa. cajin kwanciyar hankali.

BMS

Batura lithium sun haɗa abin da ake kira BMS, tsarin sarrafa baturi.Wannan BMS yana lura da baturin kuma yana kare shi daga lalacewa.Ta wannan hanyar, BMS na iya hana zurfafa zurfafawa ta hanyar hana kawai a zana na yanzu.BMS kuma na iya hana yin caji a yanayin zafi da yayi ƙasa da yawa.Bugu da kari, yana yin ayyuka masu mahimmanci a cikin baturi kuma yana daidaita sel.

Wannan yana faruwa cikin kwanciyar hankali a bayan fage, a matsayin mai amfani mai tsabta ba lallai ne ka yi mu'amala da shi ba.

Fasahar Bluetooth

Yawancin baturan lithium don gidajen hannu suna ba da haɗin haɗin Bluetooth.Wannan yana ba da damar kula da baturi ta amfani da aikace-aikacen wayar hannu.

Mun riga mun saba da wannan zaɓi daga masu kula da cajin hasken rana na Renogy da Renogy Battery Monitor, kuma mun gamsu da shi a can.

 

Mafi kyau ga inverters

Batirin lithium na iya isar da manyan igiyoyin ruwa ba tare da raguwar wutar lantarki ba, wanda ya sa su dace don amfani a ciki12v inverter.Don haka idan kuna son amfani da injin kofi na lantarki a cikin motar motar ko kuna son yin amfani da na'urar bushewa, akwai fa'idodi tare da batir lithium a cikin motar.Idan kuna son yin girki ta hanyar lantarki a cikin camper, da kyar ba za ku iya guje wa lithium ba.

Ajiye nauyi tare da baturan lithium a cikin gidan hannu

Batura lithium sun fi batir gubar wuta da yawa fiye da ƙarfin kwatankwacinsa.Wannan babbar fa'ida ce ga matafiya da yawa masu fama da matsalar motoci waɗanda dole ne su duba awo kafin kowace tafiya don tabbatar da cewa har yanzu suna kan hanya a yankin doka.

Misalin lissafi: Tun asali muna da batir AGM 2x95Ah.Waɗannan nauyin 2×26=52kg.Bayan juyarwar lithium ɗinmu muna buƙatar 24kg kawai, don haka muna adana 28kg.Kuma wannan shine wani kwatanci mai ban sha'awa ga baturin AGM, saboda mun ninka ƙarfin da ake amfani da shi sau uku "a hanya"!

Ƙarin iya aiki tare da baturin lithium a cikin gidan hannu

Sakamakon gaskiyar cewa baturin lithium ya fi sauƙi da ƙarami fiye da baturin gubar mai ƙarfin iri ɗaya, ba shakka za ku iya juyar da komai gaba ɗaya kuma a maimakon haka ku more ƙarfin aiki tare da sarari iri ɗaya da nauyi.Yawancin lokaci ana adana sarari ko da bayan haɓaka iya aiki.

Tare da canjin mu mai zuwa daga AGM zuwa baturan lithium, za mu ninka ƙarfin aikinmu sau uku yayin ɗaukar sarari kaɗan.

Rayuwar batirin lithium

Tsawon rayuwar baturin lithium a cikin gidan hannu na iya zama babba.

Wannan yana farawa tare da gaskiyar cewa cajin daidai yana da sauƙi kuma ƙasa da rikitarwa, kuma cewa ba shi da sauƙi a shafi rayuwar sabis ta hanyar caji mara kyau da zurfafawa.

Amma batirin lithium kuma suna da kwanciyar hankali da yawa.

Misali:

A ce kuna buƙatar cikakken ƙarfin batirin lithium 100Ah kowace rana.Wannan yana nufin kuna buƙatar sake zagayowar sau ɗaya a rana.Idan kana kan hanya duk tsawon shekara (watau kwanaki 365), to, za ka samu da batirin lithium na tsawon shekaru 3000/365 = 8.22 shekaru.

Duk da haka, yawancin matafiya ba su yiwuwa su kasance a kan hanya duk shekara.Maimakon haka, idan muka ɗauki makonni 6 na hutu = kwanaki 42 kuma muka ƙara wasu 'yan kwanakin karshen mako zuwa jimlar kwanaki 100 na tafiya a kowace shekara, to za mu kasance a 3000/100 = 30 shekaru na rayuwa.Babba, ko ba haka ba?

Ba dole ba ne a manta da shi: ƙayyadaddun yana nufin 90% DoD.Idan kuna buƙatar ƙarancin wuta, ana kuma tsawaita rayuwar sabis.Hakanan zaka iya sarrafa wannan a hankali.Shin kun san cewa kuna buƙatar 100Ah kullum, to za ku iya zaɓar baturi mai girma sau biyu.Kuma a cikin faɗuwa ɗaya za ku sami DoD na yau da kullun na 50% wanda zai ƙara tsawon rayuwa.Inda: Batir mai tsayi fiye da shekaru 30 zai yiwu a maye gurbinsa saboda ci gaban fasaha da ake tsammanin.

Tsawon rayuwar sabis da babban ƙarfin aiki kuma yana sanya farashin batirin lithium a cikin gidan wayar hannu cikin hangen nesa.

Misali:

Batirin Bosch AGM mai 95Ah a halin yanzu yana kusan $200.

Kusan kashi 50% na 95Ah na batirin AGM yakamata a yi amfani da shi, watau 42.5Ah.

Batirin lithium na Liontron RV mai karfin 100Ah yana biyan $1000.

Da farko hakan yayi kama da farashin batirin lithium sau biyar.Amma tare da Liontron, ana iya amfani da sama da 90% na iya aiki.A cikin misali, ya dace da batura AGM guda biyu.

Yanzu farashin batirin lithium, wanda aka daidaita don iya aiki, har yanzu ya haura ninki biyu.

Amma yanzu kwanciyar hankali na sake zagayowar ya shigo cikin wasa.Anan bayanan masana'anta sun bambanta sosai - idan kuna iya samun ko ɗaya (tare da batura na yau da kullun).

  • Tare da batir AGM mutum yayi magana akan zagayowar har zuwa 1000.
  • Koyaya, ana tallata batir LiFePo4 azaman suna da hawan keke sama da 5000.

Idan baturin lithium a cikin gidan tafi da gidanka yana dawwama sau biyar fiye da yawan hawan keke, tobaturi lithiumzai mamaye baturin AGM dangane da aikin-farashi.


Lokacin aikawa: Nuwamba-17-2022