Bulletin Bayani- Tsaron Batirin Lithium-ion

Bulletin Bayani- Tsaron Batirin Lithium-ion

Amintaccen Batirin Lithium-Ion ga Masu Amfani

Lithium-ionBatura (Li-ion) suna ba da wuta ga nau'ikan na'urori da yawa waɗanda suka haɗa da wayoyi masu wayo, kwamfyutocin tafi-da-gidanka, babur, e-keke, ƙararrawa hayaƙi, kayan wasan yara, belun kunne na Bluetooth, har ma da motoci.Batura Li-ion suna adana adadin kuzari kuma suna iya haifar da barazana idan ba a kula da su yadda ya kamata ba.

Me yasa batirin lithium-ion ke kama wuta?

Batura Li-ion suna da sauƙin caji kuma suna da mafi girman ƙarfin ƙarfin kowace fasahar baturi, ma'ana za su iya haɗa ƙarin ƙarfi zuwa ƙaramin sarari.Hakanan suna iya isar da wutar lantarki sama da sau uku fiye da sauran nau'ikan baturi.Samar da duk wannan wutar lantarki yana haifar da zafi, wanda zai iya haifar da gobarar batir ko fashewa.Wannan gaskiya ne musamman lokacin da baturi ya lalace ko ya lalace, kuma ana barin halayen sinadarai marasa sarrafawa da ake kira thermal runaway ya faru.

Ta yaya zan san idan baturin lithium-ion ya lalace?

Kafin batirin lithium-ion mai gazawa ya kama wuta, galibi ana samun alamun gargaɗi.Ga 'yan abubuwan da za ku nema:

Zafi: Yana da al'ada don batura su haifar da ɗan zafi lokacin da suke caji ko aiki.Koyaya, idan baturin na'urar ku yana jin zafi sosai don taɓawa, akwai kyakkyawan damar ba shi da lahani kuma yana cikin haɗari don kunna wuta.

Kumburi/Kumburi: Alamar gama gari na gazawar baturi na li-ion shine kumburin baturi.Idan baturin ku ya yi kama da kumbura ko ya bayyana yana kumbura, ya kamata ku daina amfani da shi nan da nan.Makamantan alamomin su ne kowane nau'in dunƙule ko ɗigo daga na'urar.

Surutu: An ba da rahoton gazawar batirin li-ion don yin shewa, tsagewa, ko ƙara sauti.

Wari: Idan ka ga wani wari mai ƙarfi ko sabon abu yana fitowa daga baturin, wannan ma mummunar alama ce.Batura Li-ion suna fitar da hayaki mai guba idan sun gaza.

Shan taba: Idan na'urarka tana shan taba, ƙila wuta ta riga ta tashi.Idan baturin ku yana nuna ɗaya daga cikin alamun gargaɗin da ke sama, kashe na'urar nan da nan kuma cire ta daga tushen wutar lantarki.Sannu a hankali matsar da na'urar zuwa wuri mai aminci, keɓe daga kowane abu mai ƙonewa.Yi amfani da tawul ko safar hannu don gujewa taɓa na'urar ko baturi da hannunka mara kyau.Kira 9-1-1.

Ta yaya zan iya hana wutan baturi?

Bi umarnin: Koyaushe bi umarnin masana'anta don caji, amfani da ajiya.

Guji ƙwanƙwasawa: Lokacin siyan na'urori, tabbatar da cewa kayan aikin sun yi gwaji na ɓangare na uku kamar Underwriters Laboratories (UL) ko Intertek (ETL).Waɗannan alamun suna nuna cewa an gwada samfurin lafiya.Kawai maye gurbin batura da caja tare da abubuwan da aka tsara musamman kuma an yarda dasu don na'urarka.

Kalli inda kuke caji: Kada ku yi cajin na'ura a ƙarƙashin matashin kai, akan gadon ku, ko kan kujera.

Cire na'urarka: Cire na'urori da batura daga caja da zarar an cika su.

Ajiye batura yadda ya kamata: Dole ne a adana batura koyaushe a wuri mai sanyi, bushe.Ajiye na'urori a zafin jiki.Kada a sanya na'urori ko batura a cikin hasken rana kai tsaye.

Bincika lalacewa: bincika na'urarka da batura akai-akai don alamun gargaɗin da aka jera a sama.Kira 9-1-1: Idan baturi ya yi zafi ko ka ga wani wari, canza siffar/launi, yawo, ko wasu kararraki da ke fitowa daga na'urar, daina amfani da shi nan da nan.Idan lafiya don yin haka, matsar da na'urar daga duk wani abu da zai iya kama wuta kuma a kira 9-1-1.


Lokacin aikawa: Satumba-29-2022