Baturin lithiumwani nau'i ne na baturi mai ƙarfe na lithium ko lithium alloy azaman kayan cathode da kuma maganin rashin ruwa mara ruwa.Batirin lithium ion suna amfani da kayan carbon azaman gurɓataccen lantarki da lithium mai ƙunshe da mahadi azaman ingantaccen lantarki.Bisa ga mabanbanta tabbataccen mahadi na lantarki, batirin lithium ion na yau da kullun sun haɗa da lithium cobalate, lithium manganate, lithium iron phosphate, lithium ternary, da sauransu.
Menene fa'idodi da rashin amfani da batura da aka yi da lithium cobalate, lithium manganate, lithium nickel oxide, kayan ternary da lithium iron phosphate
1. Lithium cobalate baturi
Abũbuwan amfãni: lithium cobalate yana da abũbuwan amfãni daga high fitarwa dandamali, high takamaiman iya aiki, mai kyau keke yi, sauki kira tsari, da dai sauransu.
Hasara: Lithium cobalate kayan yana ƙunshe da sinadarin cobalt tare da babban guba da tsada, don haka yana da wahala a tabbatar da aminci lokacin yin manyan batura masu ƙarfi.
2. Lithium iron phosphate baturi
Abũbuwan amfãni: lithium baƙin ƙarfe phosphate ba ya ƙunshi abubuwa masu cutarwa, yana da ƙananan farashi, kyakkyawan aminci, da rayuwar sake zagayowar sau 10000.
Hasara: Yawan kuzarin batirin lithium iron phosphate ya yi ƙasa da na lithium cobalate da na ternary baturi.
3. Baturin lithium na ternary
Abũbuwan amfãni: Za a iya daidaita kayan na uku da kuma daidaita su dangane da takamaiman makamashi, sake yin amfani da su, aminci da farashi.
Hasara: Mafi muni da kwanciyar hankali na thermal na kayan ternary shine.Misali, NCM11 abu yana rubewa a kusan 300 ℃, yayin da NCM811 ke rubewa a kusan 220 ℃.
4. Lithium manganate baturi
Abũbuwan amfãni: ƙananan farashi, aminci mai kyau da ƙarancin zafin jiki na lithium manganate.
Hasara: Lithium manganate abu da kansa ba shi da kwanciyar hankali kuma yana da sauƙin rubewa don samar da iskar gas.
Nauyin baturin lithium ion rabin na nickel cadmium ko nickel hydrogen baturi tare da irin wannan ƙarfin;Wutar lantarki mai aiki na baturin lithium ion guda ɗaya shine 3.7V, wanda yayi daidai da batirin nickel cadmium ko nickel hydrogen guda uku a jere;Batirin lithium ion ba su ƙunshi ƙarfe na lithium ba, kuma ba a ƙarƙashin takunkumin safarar jiragen sama kan haramcin ɗaukar batir lithium akan jirgin fasinja.
Lokacin aikawa: Maris 17-2023